Quảng cáo thực phẩm chức năng có bị cấm?

36

Câu hỏi: “Chào Luật sư, theo tôi được biết thuốc là một trong những sản phẩm hàng hóa bị cấm quảng cáo. Vậy công ty tôi muốn quảng cáo thực phẩm chức năng thì có vi phạm điều cấm của pháp luật không?

Trả lời:

Khoản 5, Điều 7 Luật quảng cáoThuốc kê đơn; thuốc không kê đơn nhưng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền khuyến cáo hạn chế sử dụng hoặc sử dụng có sự giám sát của thầy thuốc.

Thực phẩm chức năng như thuốc tă lực, thuốc giảm cân…có bị cấm không?

  • Theo quy định tại Thông tư 43/2014/TT-BYT quy định về quản lý thực phẩm chức năng, thì thực phẩm chức năng không phải là thuốc. Do vậy không thuộc trường hợp cấm quảng cáo theo quy định tại Điều 7 Luật quảng cáo 2012. Tuy nhiên, khi quảng cáo thực phẩm chức năng phải lưu ý:
  • Thực phẩm chức năng đó phải đáp ứng các yêu cầu theo quy định tại Thông tư 43/2014/TT-BYT.
  • Việc quảng cáo thực phẩm bảo vệ sức khỏe trên phương tiện nghe nhìn phải có dòng chữ chú ý: “Sản phẩm này không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh”; chữ viết, lời đọc phải nhìn được và nghe rõ ràng trong điều kiện bình thường.
------------------------------------------------------------------------------------------------------------
HÃY LIÊN HỆ VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHÚ
Phòng 216, Tòa nhà N3B, Đường Lê Văn Lương, P. Nhân Chí­nh, Q. Thanh Xuân, TP Hà Nội.
------------------ LIÊN HỆ DỊCH VỤ: 024 6261 2299 / 0936 129 229
Gửi yêu cầu dịch vụ qua Email : luatvietphu@gmail.com
Hệ thống thông tin website : http://dichvuluatsu.vn https://luatvietphu.com.vn